Với tỷ lệ người già ngày càng gia tăng như hiện nay, Chính phủ Nhật Bản đang triển khai xây dựng nhiều viện dưỡng lão hơn. Do đó, theo ước tính, Nhật Bản sẽ cần tới 270.000 điều dưỡng viên, hộ lý vào năm 2025 mới đủ đáp ứng nhu cầu chăm sóc sức khỏe của người dân cả nước.
Hiện nay, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội Việt Nam phối hợp với phía Nhật Bản tổ chức chương trình EPA hàng năm, để đưa điều dưỡng, hộ lý sang Nhật miễn phí. Nếu bạn có nguyện vọng sang Nhật làm việc trong ngành y tế, thì đây chắc chắn là thời điểm thích hợp nhất.
Chương trình đi Nhật EPA miễn phí dành cho điều dưỡng, hộ lý
Trong bài viết này, hãy cùng Minna No Tokugi tìm hiểu sâu hơn về chương trình EPA và làm sao để tận dụng nó nhé!
Hiệp định đối tác kinh tế Việt Nam – Nhật Bản (日越経済連携協定, hay viết tắt: VJEPA/EPA) là hiệp định thương mại tự do được ký kết vào ngày 25/12/2008.
Theo đó, hai nước Việt Nam – Nhật Bản cam kết sẽ dành nhiều ưu đãi cho nhau, về thuế quan (thuế xuất nhập khẩu), mở cửa thị trường dịch vụ,… trong đa dạng lĩnh vực như công nghiệp, thủy sản,…
Đặc biệt, đáng chú ý nhất là điều khoản cam kết mở cửa, tiếp nhận lao động y tá, điều dưỡng, hộ lý của hai bên sang làm việc trong thời hạn 3 năm và có thể gia hạn nếu đáp ứng đủ điều kiện về mặt luật pháp của nước tiếp nhận.
Tính đến nay, sau 11 năm (2012 – 2023), Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội phối hợp với phía chính phủ Nhật Bản đã triển khai tổng cộng 11 khóa EPA, với hơn 2.000 ứng viên tham gia. Trong đó, có hơn 1.700 điều dưỡng, hộ lý Việt Nam đã sang Nhật Bản làm việc.
EPA là một chương trình phi lợi nhuận chất lượng cao, do cơ quan Nhà nước hai bên phối hợp thực hiện. Do đó, các ứng viên trúng tuyển sẽ được:
Công việc điều dưỡng tại Nhật Bản được hưởng lương cao
Ngoài ra, trong quá trình làm việc, nếu các bạn có nhu cầu thi cấp Chứng chỉ quốc gia Nhật Bản về điều dưỡng và hộ lý, Chính phủ và các cơ quan ở Nhật sẽ hỗ trợ ôn tập miễn phí.
Nếu đỗ chứng chỉ quốc gia ngành điều dưỡng, hộ lý, người lao động sẽ được:
Để đăng ký tham gia chương trình, bạn phải đáp ứng các điều kiện sau:
Ngoài những điều kiện kể trên, những bạn điều dưỡng có nguyện vọng tham gia chương trình cần đáp ứng thêm 2 tiêu chí sau:
Lưu ý: Một số đối tượng sau sẽ được ưu tiên tham gia chương trình:
Hồ sơ đăng ký phải được gửi về Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, với đầy đủ các giấy tờ sau:
Chương trình EPA điều dưỡng dành cho người có trình độ cao đẳng trở lên
Ngoài ra, đối với điều dưỡng, cần có thêm bản sao công chứng của chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.
Lưu ý: Ứng viên phải chịu trách nhiệm trước pháp luật đối với các giấy tờ trong hồ sơ đăng ký. Hồ sơ không hợp lệ là những hồ sơ nộp trễ, thiếu giấy tờ theo quy định hoặc giả mạo thông tin.
Không giống như những ngành nghề xuất khẩu lao động Nhật Bản khác đòi hỏi chi phí tham gia lên đến 40 – 150 triệu đồng, chương trình đi Nhật ngành điều dưỡng hộ lý qua EPA sẽ hỗ trợ toàn bộ chi phí cho các bạn trúng tuyển.
Ngoài ra, chương trình được tổ chức bởi Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội phối hợp với chính phủ Nhật Bản, nên chắc chắn mức độ uy tín cũng cao hơn.
Để tham khảo thêm về ngành nghề này, các bạn liên hệ ngay Minna No Tokugi để chúng mình tư vấn miễn phí giúp bạn nhé!