Hiện nay, nhiều công ty nước ngoài mở rộng kinh doanh sang Nhật Bản, và gửi nhân viên của họ sang làm việc. Những đối tượng này được xếp vào nhóm tư cách lưu trú “chuyển công tác nội bộ”, với phạm vi công việc tương tự như visa kỹ sư, nhưng không yêu cầu về trình độ học vấn.
Vậy xin visa chuyển công tác nội bộ Nhật Bản có dễ không? Cùng Mintoku Work tìm hiểu nhé!
Quyết định thuyên chuyển nhân viên sang làm việc ở Nhật
Visa thuyên chuyển nội bộ (企業内転勤) được cấp cho nhân viên nước ngoài khi chuyển công tác đến trụ sở chính/chi nhánh/văn phòng/công ty con/công ty liên kết ở Nhật Bản trong một khoảng thời gian.
Phạm vi công việc tương tự như tư cách lưu trú Kỹ thuật – Tri thức nhân văn – Nghiệp vụ quốc tế, nhưng không yêu cầu về trình độ học vấn.
Thời gian lưu trú là 5 năm, 3 năm, 1 năm hoặc 3 tháng.
Bạn cần đáp ứng 4 điều kiện sau:
Lưu ý:
Với visa chuyển công tác nội bộ, bạn có thể làm công việc đòi hỏi kỹ năng hoặc kiến thức trong lĩnh vực khoa học tự nhiên, nhân văn, hoặc đòi hỏi tư duy, sự nhạy bén với lịch sử, văn hóa nước ngoài (dịch vụ quốc tế).
Những giấy tờ cần chuẩn bị để xin visa chuyển công tác nội bộ thường khác nhau tùy từng loại hình công ty.
Nhưng về cơ bản, bạn cần tự chuẩn bị:
Tài liệu do công ty nước ngoài chuẩn bị:
Tài liệu do công ty Nhật Bản chuẩn bị:
Chuẩn bị hồ sơ xin visa chuyển công tác nội bộ Nhật Bản
Quy trình đăng ký như sau:
Nếu thời gian công tác ở Nhật của bạn kéo dài hơn dự kiến thì có thể xin gia hạn visa. Trong trường hợp này, bạn cần nộp đơn xin gia hạn và các giấy tờ minh chứng quá trình chuyển công tác (ví dụ: thông báo thuyên chuyển của công ty).
Câu trả lời ngắn gọn là không. Nếu bạn quyết định chuyển sang một công ty khác ở Nhật để làm việc, thì bạn phải đổi sang tư cách lưu trú khác, phù hợp với ngành nghề và vị trí công việc mới.
Đa phần tư cách lưu trú “chuyển công tác nội bộ” có thể đổi thành diện “Kỹ thuật – Tri thức nhân văn – Nghiệp vụ quốc tế” nếu đáp ứng thêm một số điều kiện về trình độ học vấn, và kinh nghiệm làm việc.
Tùy từng trường hợp, các giấy tờ được yêu cầu nộp có thể khác nhau. Hãy tìm hiểu thật kỹ trước khi thực hiện nhé!
Khi số lượng công ty nước ngoài ở Nhật tăng lên, thì nhu cầu xin visa “chuyển công tác nội bộ” cũng ngày càng cao. Vì vậy, Cục quản lý xuất nhập cảnh sẽ xét duyệt rất kỹ những hồ sơ đăng ký gửi về.
Nếu chủ sở hữu của công ty nước ngoài và công ty Nhật Bản là cùng một người, nhưng không có giấy tờ chứng minh quan hệ cổ đông, thì cũng bị xem như không đủ điều kiện. Do đó, hãy lưu ý khi chuẩn bị giấy tờ bạn nhé!