Công việc hộ lý tại Nhật Bản được rất nhiều bạn trẻ Việt Nam quan tâm, do tuyển dụng thường xuyên, mức lương cao và công việc nhẹ nhàng, có sự hỗ trợ của máy móc. Tuy nhiên, ngành nghề này lại yêu cầu trình độ chuyên môn, bằng cấp và những kỹ năng mềm cơ bản như giao tiếp, báo cáo,…
Chương trình hộ lý – điều dưỡng đi nhật
Vậy liệu những nhiệm vụ của hộ lý có thật sự dễ dàng như lời đồn? Mời bạn tìm hiểu tất cả những điều cần biết về nghề hộ lý Nhật Bản trong bài viết nhé!
Theo một nghiên cứu của Cơ quan Hợp tác Quốc tế Nhật Bản (JICA), Nhật Bản dự kiến sẽ cần thêm 4,19 triệu lao động nước ngoài vào năm 2030 và 6,74 triệu lao động nước ngoài vào năm 2040. Hiện nay, tình trạng thiếu hụt lao động trầm trọng nhất đang diễn ra trong ngành hộ lý – điều dưỡng và xây dựng.
Riêng ngành hộ lý – điều dưỡng, dự báo đến năm 2025, xứ sở “hoa anh đào” sẽ cần đến 2,450,000 hộ lý (Kaigo) mới đủ đáp ứng nhu cầu trong nước.
Nguyên nhân chủ yếu xuất phát từ tỷ lệ người già cần chăm sóc sức khỏe ngày càng tăng tại Nhật Bản. Mới đây, Chính phủ cho biết cứ 10 cư dân, thì có 1 người từ 80 tuổi trở lên.
Vậy nên, nếu bạn muốn sang Nhật làm hộ lý, thì đây chính là thời điểm thích hợp nhất. Số lượng đơn hàng hộ lý Nhật Bản với mức lương hấp dẫn ngày càng nhiều, nên bạn không cần lo sẽ không tìm được đơn hàng phù hợp đâu nhé! Liên hệ ngay Minna No Tokugi để chúng mình tư vấn giúp bạn.
Nghề hộ lý Nhật Bản chủ yếu đảm nhiệm những công việc dưới đây:
Làm hộ lý ở Nhật Bản là làm công việc gì?
Với tiềm năng được “săn đón” như hiện nay, mức lương trung bình của nghề hộ lý ở Nhật có thể nói là thuộc nhóm cao nhất so với những ngành nghề xuất khẩu lao động khác. Cụ thể, lương dao động từ 150,000 Yên đến 190,000 Yên/tháng (tương đương 24,637,500 đến 31,207,500 VNĐ mỗi tháng).
Nếu làm thêm giờ hoặc làm ca đêm, người lao động còn được nhận thêm tiền tăng ca, và phụ cấp khá cao, được nghỉ lễ hàng năm, trợ cấp nhà ở,…
Hiện nay, có 2 cách phổ biến để đi hộ lý Nhật Bản, bao gồm:
Hiệp định Đối tác Kinh tế Việt Nam – Nhật Bản (VJEPA) gọi tắt là EPA, chính thức có hiệu lực kể từ năm 2009. Theo đó, Nhật Bản và Việt Nam sẽ dành nhiều ưu đãi toàn diện cho nhau trong các lĩnh vực như thương mại dịch vụ, hàng hóa, tiếp nhận lao động đến làm việc,…
Nhờ có Hiệp định này, hơn 10 năm qua, đã có tổng cộng 1,543 ứng viên hộ lý/điều dưỡng Việt Nam xuất khẩu sang Nhật thành công, và con số thống kê vẫn tiếp tục tăng lên.
Chương trình được quản lý bởi Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội nước ta. Để đăng ký tham gia, người lao động phải đáp ứng các điều kiện chính sau đây:
Lộ trình cơ bản như sau:
Đi Nhật ngành điều dưỡng – hộ lý theo Hiệp định Đối tác Kinh tế Việt Nam – Nhật Bản (VJEPA)
Bên cạnh chương trình của EPA, các ứng viên cũng có thể săn tìm những học bổng toàn phần ngành điều dưỡng do các tập đoàn y tế Nhật Bản cấp. Sau thời gian học 3 – 4 năm, bạn hoàn toàn có khả năng xin được việc làm tốt và ổn định tại Nhật Bản.
Ưu điểm lớn nhất của những học bổng này là miễn phí toàn bộ học phí cũng như việc lưu trú tại ký túc xá. Mặt khác, yêu cầu không quá cao: chỉ cần bạn tốt nghiệp THPT và tiếng Nhật từ N5 trở lên.
Xu hướng đi Nhật làm hộ lý rất phổ biến hiện nay. Tuy nhiên, công việc này lúc nào cũng đòi hỏi sự tỉ mỉ, cẩn thận, và kiên nhẫn. Đặc biệt, kỹ năng giao tiếp của bạn phải tốt vì thường xuyên cần trao đổi, báo cáo với cấp trên, và trò chuyện với bệnh nhân.
Do đó, hãy cân nhắc thật kỹ xem tính cách, năng lực của bản thân có phù hợp hay không trước khi ra quyết định. Để được tư vấn sâu hơn, bạn liên hệ Minna No Tokugi nhé!