“Thủ tục xin Visa Tokutei có phức tạp không?” là thắc mắc chung của nhiều lao động tại Nhật. Thực tế, quy trình này không khó khăn nếu biết rõ các giấy tờ cần chuẩn bị, các bước sẽ trải qua và những yêu cầu bắt buộc tuân thủ. Tuy nhiên, thủ tục xin visa Tokutei của người lao động lần đầu sang Nhật và người nước ngoài sống tại Nhật có sự khác biệt đáng kể, dẫn đến nhiều nhầm lẫn.
Thủ tục xin Visa Tokutei đầy đủ nhất
Vì vậy, bài viết này sẽ giúp bạn phân biệt hai quy trình nói trên, và chuẩn bị tốt hơn cho việc xin visa.
Kể từ năm 2019, chính phủ Nhật Bản thông qua loại thị thực mới dành cho lao động có kỹ năng đặc định, gọi là Tokutei Ginou. Theo đó, thị thực này cung cấp tư cách lưu trú cho những người lao động nước ngoài có kỹ năng và kiến thức nhất định trong 14 ngành thiếu hụt lao động đáng kể ở Nhật Bản. Có 2 tư cách lưu trú như sau:
Có hai cách để người nước ngoài có được thị thực Tokutei Ginou. Và các công ty chỉ có thể thuê người nước ngoài đáp ứng các tiêu chí sau.
Quy trình xin thị thực “kỹ năng đặc định 1” trải qua ba bước lớn.
Các công ty Nhật Bản thường chiêu mộ người lao động tại những hội chợ việc làm ở trường đại học, trường dạy nghề, hoặc thông qua cơ quan môi giới việc làm tư nhân. Tuy nhiên, bạn cũng có thể chủ động tìm việc tại các công ty giới thiệu nhân lực người nước ngoài, mạng xã hội hoặc ngay trên Minna No Tokugi.
Ký kết hợp đồng lao động là thủ tục quan trọng
Nếu được tuyển dụng, công ty và bạn sẽ ký kết hợp đồng lao động. Hợp đồng được viết bằng ngôn ngữ mà người lao động có kỹ năng đặc định nước ngoài có thể hiểu được. Trên hợp đồng phải nêu rõ:
Tương tự như người lao động sống tại nước ngoài, thực tập sinh kỹ năng hay du học sinh tại Nhật có thể tìm việc thông qua hội chợ việc làm, công ty giới thiệu nhân lực người nước ngoài, mạng xã hội,… Ngoài ra, nền tảng Minna No Tokugi hoặc Hello Work cũng thường xuyên cập nhật các cơ hội việc làm cho lao động có kỹ năng đặc định tại Nhật Bản.
Sau khi nhận được thông báo trúng tuyển, công ty sẽ gửi hợp đồng lao động đến bạn. Theo đó, người nước ngoài được hưởng lương và phúc lợi như người Nhật. Ngoài ra, công ty gửi thông báo cho Cục quản lý xuất nhập cảnh khu vực trong vòng 14 ngày kể từ ngày ký hợp đồng.
Nếu sống tại Việt Nam, có nhiều giấy tờ bạn phải tự chuẩn bị để xin thị thực như giấy khám sức khỏe, hộ chiếu, thẻ ngoại kiều, chứng chỉ tiếng Nhật và thi tay nghề,… Trong đó, quan trọng nhất là giấy chứng nhận tư cách lưu trú, dành cho người nước ngoài mới đến Nhật Bản lần đầu.
Giấy chứng nhận tư cách lưu trú cần thiết để hoàn thành thủ tục xin visa Tokutei
Bởi vì lúc này bạn đang sống ở nước ngoài nên công ty tiếp nhận tại Nhật Bản sẽ giúp chuẩn bị giấy này. Giấy chứng nhận tư cách lưu trú do Cục quản lý xuất nhập cảnh cấp. Thời gian xử lý đơn đăng ký là từ 1 đến 3 tháng.
Khi bạn đã nhận được giấy chứng nhận, chỉ cần đính kèm nó với các giấy tờ cần thiết khác và mang đến Đại sứ quán Nhật Bản tại Việt Nam để xin cấp visa.
Thực tập sinh hay du học sinh sống tại Nhật Bản không cần phải xin giấy chứng nhận tư cách lưu trú. Thay vào đó, bạn cần nộp đơn xin phép thay đổi tình trạng cư trú tại Cục quản lý xuất nhập cảnh khu vực hoặc trực tuyến. Lưu ý những thực tập sinh đã hoàn thành khóa đào tạo theo đúng quy định không cần trải qua kỳ thi đánh giá tay nghề thêm lần nữa. Nhưng nếu muốn chuyển sang lĩnh vực làm việc mới thì phải vượt qua bài kiểm tra trình độ trong ngành đó.
Người nước ngoài có kỹ năng đặc định có thể tự nộp đơn đăng ký. Nhưng thông thường, công ty tiếp nhận sẽ thuê một công ty bên thứ ba để hỗ trợ người lao động các thủ tục pháp lý.
Hồ sơ bao gồm các giấy tờ sau:
Thay đổi tư cách lưu trú để chuyển thành công nhân có kỹ năng đặc định
Nếu đơn xin phép thay đổi tư cách lưu trú của bạn được chấp nhận, bạn cần nộp phí 4000 yên. Lúc này, tình trạng cư trú chuyển thành “công nhân có kỹ năng đặc định 1” hoặc “công nhân có kỹ năng đặc định 2”, và giấy chứng nhận được cấp cùng với thẻ cư trú mới.
Sau khi visa của bạn được cấp, bạn phải nhập cảnh vào Nhật Bản trong vòng 3 tháng. Thẻ cư trú sẽ được cấp tại sân bay ngay khi bạn đặt chân xuống. Mặc dù mọi thứ đều mới mẻ ở môi trường mới, nhưng bạn cũng không cần quá lo lắng. Công ty tiếp nhận bạn sẽ có kế hoạch hỗ trợ lao động kỹ năng đặc định 1. Bạn sẽ được:
Nếu đã hoàn thành việc thay đổi tình trạng lưu trú, các thủ tục xem như đã xong. Bạn có thể bắt đầu làm việc tại công ty. Tuy nhiên, mỗi 3 tháng một lần, cần báo cáo tình hình hoạt động cho Cục quản lý xuất nhập cảnh.