Có thể nói các thành phố lớn như Tokyo, Osaka, hay Yokohama là trung tâm kinh tế và văn hóa sôi động nhất Nhật Bản. Vậy nên dễ hiểu khi mật độ dân cư ở đây có thể lên đến hàng triệu người và hệ thống giao thông lúc nào cũng đông đúc, tấp nập. Nhưng điều đáng nói là giao thông ở Nhật rất trật tự.
Làm quen với văn hóa giao thông Nhật Bản
Nếu đã quen với cảnh chen lấn đường ở Việt Nam, bạn có thể thấy ngạc nhiên, và không biết cách thích nghi. Vậy làm sao để tham gia giao thông tại Nhật Bản đúng cách? Bài viết này sẽ giúp bạn hiểu thêm về các quy tắc cần tuân thủ.
Tại Nhật Bản, các phương tiện giao thông di chuyển bên trái đường, và người đi bộ sẽ đi bên phải. Điều này cũng đồng nghĩa với việc các phương tiện bốn bánh như xe hơi, sẽ thiết kế ghế ngồi tài xế bên phải để phù hợp với hướng di chuyển. Đây là điểm trái ngược so với Việt Nam.
Văn hoá giao thông ở Nhật Bản thường không phổ biến việc bấm còi, vì họ cho rằng đó là hành động hiện sự tức giận hoặc thất vọng, mà vốn không phù hợp với cách ứng xử lịch sự thường thấy của người Nhật.
Nhưng bạn sẽ bấm còi trong trường hợp cần cảnh báo hoặc trong tình huống khẩn cấp, nguy hiểm, chẳng hạn như để tránh tai nạn.
Văn hóa giao thông ở Nhật Bản đặt ưu tiên cao nhất cho người đi bộ. Nếu bạn đang lái xe và thấy người đi bộ sang đường, bạn nên dừng lại để nhường họ.
Việc sử dụng dây an toàn là bắt buộc khi ngồi trong xe hơi ở Nhật Bản. Điều này áp dụng cho tất cả các ghế trong xe, bao gồm cả ghế sau. Việc không sử dụng dây an toàn có thể bị phạt và đó là hành vi vi phạm luật giao thông tại Nhật Bản.
Nếu như nhiều quốc gia, kể cả Việt Nam cho phép rẽ phải khi có đèn đỏ, thì trong văn hoá giao thông của Nhật Bản, rẽ phải hoặc rẽ trái khi có đèn đỏ đều là vi phạm luật giao thông.
Dừng đèn đỏ khi tham gia giao thông tại Nhật Bản
Việc sử dụng đèn xi nhan rất quan trọng và nghiêm ngặt tại Nhật Bản. Người lái xe phải nháy đèn xi nhan trước ít nhất 3 giây, khi muốn chuyển làn đường, rẽ phải hoặc rẽ trái, và thậm chí ngay cả khi muốn dừng lại, đỗ xe bên đường.
Để lên các phương tiện giao thông công cộng như tàu điện, xe buýt,.. bạn phải xếp hàng ngay ngắn, đợi người trên tàu/xe buýt xuống trước, sau đó bạn mới lên theo thứ tự. Lưu ý không nói chuyện to tiếng, hút thuốc, và tránh ăn uống khi ở trên tàu/xe buýt.
Quy tắc tham gia giao thông tại Nhật Bản áp dụng khác nhau đối với từng đối tượng, cụ thể như sau:
Người đi bộ khi tham gia giao thông tại Nhật Bản
Thực tế, ở Nhật Bản cũng từng xảy ra khá nhiều vụ tai nạn liên quan đến xe đạp. Do đó, dù sử dụng xe máy hay xe đạp, bạn cần lưu ý những điểm sau:
Xe đạp đi sát mép đường bên trái và không được phép đi lên vỉa hè. Tuy nhiên, bạn có thể đi xe đạp trên vỉa hè trong các trường hợp ngoại lệ sau:
Ngoài ra, cần lưu ý thêm:
Quy định dành cho người lái xe máy cũng tương tự người đi xe đạp. Cụ thể:
An toàn giao thông ở Nhật Bản dành cho xe đạp
Vào những giờ cao điểm, các ga tàu hoặc trạm xe buýt sẽ rất đông đúc. Tuy nhiên, người Nhật không có thói quen chen lấn, ồn ào. Do đó, bạn cũng nên lưu ý những điều sau.
Ngay cả đi thang cuốn, hãy cư xử văn minh.
Tùy vào mỗi khu vực còn có “quy tắc bất thành văn” về việc đứng bên trái hay bên phải thang cuốn. Ví dụ, ở Tokyo, khi đi thang cuốn, mọi người thường đứng bên trái và nhường bên phải cho người có việc gấp cần đi lên/xuống.
Ngược lại, người dân ở Osaka sẽ đứng ở phía bên phải, và phía bên trái dành cho người cần đi lên/xuống.
Nếu chưa biết đứng bên nào, bạn chỉ cần chú ý quan sát mọi người và làm theo.
Tham khảo thêm văn hóa ứng xử của người Nhật tại đây