Trước đây, khi nhắc đến xuất khẩu lao động, người ta thường nghĩ đến chương trình thực tập sinh kỹ năng hay tu nghiệp sinh Nhật Bản. Về bản chất, dù được hưởng lương cao, nhưng đây vẫn là một hình thức sang Nhật học nghề. Sau khi hết thời hạn hợp đồng, người lao động phải trở về nước để đóng góp cho sự phát triển của quê hương mình.
Kinh nghiệm kỹ sư đi Nhật nhất định phải biết
Tuy nhiên, những người có trình độ chuyên môn, bằng cấp cao thường sẽ lựa chọn sang Nhật theo diện kỹ sư để được ở lại làm việc lâu (thậm chí suốt đời tại Nhật), và hưởng nhiều ưu đãi hấp dẫn hơn. Vậy có những kinh nghiệm nào cần biết nếu muốn tham gia chương trình kỹ sư đi Nhật? Mời các bạn tìm hiểu trong bài viết nhé!
Chương trình kỹ sư Nhật Bản là hình thức xuất khẩu lao động chất lượng cao, dành cho người lao động đủ khả năng làm việc trong các ngành nghề đòi hỏi bằng cấp, kiến thức chuyên môn, và nhiều năm kinh nghiệm thực tế.
Do đó, lao động phổ thông không thể tham gia chương trình này.
Để sang Nhật làm việc theo diện kỹ sư, trước tiên, người lao động phải đáp ứng 8 điều kiện cơ bản như sau:
Ngoài ra, tùy thuộc vào từng vị trí, và đơn hàng khác nhau, người lao động có thể cần đáp ứng thêm các điều kiện khác về chuyên môn và kỹ năng (ví dụ như sử dụng thành thạo phần mềm AutoCAD, kỹ năng lập trình JavaScript,…)
Do thực trạng thiếu lao động trầm trọng tại Nhật Bản hiện nay, nên hầu hết mọi lĩnh vực đều có nhu cầu tuyển dụng các vị trí kỹ sư. Tham khảo những cơ hội việc làm kỹ sư trong mỗi ngành nghề sau đây:
Công việc của kỹ sư đi Nhật
Có 3 cách thức phổ biến để sang Nhật làm việc theo diện kỹ sư, bao gồm:
Hiện nay, chi phí đi Nhật diện kỹ sư trọn gói dao động từ 35 đến 71 triệu đồng (tương đương từ 1.500 đến 3.000 USD). Mức này có thể thay đổi tùy vào kinh nghiệm, trình độ học vấn, và năng lực tiếng Nhật của người lao động.
Các chi phí cụ thể bao gồm:
Thủ tục cần chuẩn bị khi đi Nhật theo diện kỹ sư
Khi có kết quả trúng tuyển, công ty tiếp nhận sẽ ký hợp đồng lao động với kỹ sư. Trên đó thường nêu rõ quy định về nhiệm vụ, thời gian làm việc, chế độ lương thưởng,… Một khi bạn đã đặt bút ký xác nhận, thì bạn phải có trách nhiệm tuân thủ đến cùng.
Đặc biệt, cần lưu ý: nếu kỹ sư về nước trước thời hạn hợp đồng đã thỏa thuận, bạn sẽ phải bồi thường cho doanh nghiệp. Trong trường hợp bất khả kháng như bị bệnh nặng, nhà có tang,… bạn cần viết đơn xin phép và phải được sự đồng ý của công ty.
Có thể nói hành trình sang Nhật theo diện kỹ sư khá phức tạp, với nhiều yêu cầu, thủ tục giấy tờ. Đặc biệt, những người mới bắt đầu tìm hiểu càng có nhiều thắc mắc hơn nữa.
Trên đây chỉ là 6 kinh nghiệm kỹ sư đi Nhật cơ bản mà ai cũng nên biết. Để được tư vấn rõ ràng hơn, bạn liên hệ ngay Minna No Tokugi nhé!