Nhân viên văn thư tại trường học là một trong những công việc hành chính thú vị, thích hợp cho những ai có tính cách hòa đồng, yêu thích việc phát triển con người. Tuy nhiên, tùy nội dung công việc, quy mô và loại hình trường học, mà yêu cầu tuyển dụng sẽ khác nhau.
Nhiệm vụ của nhân viên văn thư trường học là gì?
Tại Nhật Bản, nếu muốn làm việc cho các trường tiểu học, trung học cơ sở công lập, bạn phải vượt qua kỳ thi công chức ở địa phương. Nhưng với các trường tư thục (đặc biệt là bậc đại học), bạn sẽ dễ dàng ứng tuyển qua các trang web tìm việc.
Trước tiên, hãy cùng tìm hiểu về công việc này nhé!
Nhìn chung, nhân viên văn thư (学校事務職員) là người đại diện cho trường để tiếp xúc và làm việc với phụ huynh, học sinh, chính quyền địa phương, người dân,… khi cần thiết. Do đó, công việc của họ ảnh hưởng trực tiếp đến danh tiếng nhà trường.
Những nhiệm vụ cụ thể có thể khác nhau tùy vào quy mô tổ chức và bậc giáo dục. Dưới đây là các công việc chính của nhân viên văn thư:
Bạn sẽ soạn thảo văn bản, nhập dữ liệu, in ấn, phát hành tài liệu nội bộ, cấp chứng chỉ, quản lý chấm công,… Tại các trường tư thục, bạn còn có thể chịu trách nhiệm tuyển sinh.
Điểm khác biệt giữa những công việc văn phòng trong công ty và tại trường học là “sự phản hồi với học sinh, phụ huynh”. Do đó, nhân viên văn thư sẽ tư vấn và xử lý việc chuyển trường, nghỉ học, cũng như các đơn đăng ký khác.
Quản lý ngân sách nhà trường, tính lương cho giáo viên, nhân viên cũng là một trong những công việc của nhân viên văn thư. Đồng thời, bạn sẽ quyết toán chi phí, xử lý phiếu gửi và rút tiền, hỗ trợ lập báo cáo tài chính,… như một kế toán.
Nhân viên văn thư cần đảm bảo chất lượng cơ sở vật chất để tạo môi trường học tập, giảng dạy lý tưởng cho học sinh và giáo viên. Nếu có bất kỳ hư hỏng nào, họ sẽ gửi yêu cầu sửa chữa, theo dõi các đơn đặt hàng vật tư.
Công việc của nhân viên văn thư cũng bao gồm tiếp nhận và xử lý các đơn xin học bổng, giới thiệu và hỗ trợ tìm nhà ở, việc làm bán thời gian cho học sinh (sinh viên).
Về cơ bản, những công việc hành chính và mang tính hỗ trợ hoạt động trong trường rất nhiều. Do đó, nhân viên văn thư phải là người đa nhiệm, và có thể đảm nhận cả những việc như quản lý tình trạng đăng ký tín chỉ (đơn vị đo khối lượng kiến thức), thanh toán học phí của sinh viên, tuyển dụng giáo viên (nhân viên), phát tờ rơi, quản lý website trường học,…
Nhân viên văn phòng tại trường học hỗ trợ sinh viên
Mức lương trung bình theo giờ của nhân viên văn thư tại trường học là khoảng 1.280 Yên ở các vị trí bán thời gian hoặc nhân viên tạm thời. Con số này thấp hơn một chút so với nhân viên hành chính văn phòng tại công ty bình thường.
Tuy nhiên, thu nhập hàng tháng (lương khởi điểm) của lao động chính thức (toàn thời gian) trong văn phòng trường học thì gần như tương đương với những người làm công ty, là khoảng 226.709 Yên.
Lưu ý: Mức lương của các trường tư thục có thể cao hơn trường công. Và tùy thuộc vào hiệu quả công việc của bạn, mức lương theo giờ của nhân viên bán thời gian sẽ tăng lên nhanh chóng.
Một trong những khó khăn khi viết đơn xin việc (Entry Sheet) vị trí nhân viên văn thư là động lực ứng tuyển. Tham khảo các lưu ý sau đây:
Cách viết Entry Sheet ứng tuyển nhân viên văn thư trường học
Mặc dù những công việc hành chính tại trường không quá khó, nhưng sẽ yêu cầu bạn một số kỹ năng cần thiết. Ví dụ:
Thực tế, nội dung công việc của nhân viên văn thư rất khác nhau tùy thuộc vào quy mô và loại trường. Do đó, khi ứng tuyển vị trí này, hãy cân nhắc đến các kỹ năng, đam mê và mức lương bạn nhận được.
Nếu bạn yêu trẻ con, làm việc tại trường tiểu học sẽ rất phù hợp. Nếu bạn cần tích lũy kinh nghiệm, bạn nên lựa chọn các trường học quy mô vừa và nhỏ.
Tham khảo thêm các bài viết hữu ích khác tại Mintoku work nhé!