Nhật Bản từ lâu đã là quốc gia có nền công nghiệp hiện đại, phát triển. Nhưng hiện nay, quốc gia này đang đối mặt với thực trạng già hóa dân số, dẫn đến thiếu lao động trầm trọng. Do đó, nhiều công ty Nhật Bản quyết định thuê nhân lực chất lượng cao nước ngoài.
Những điều bạn cần biết về đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật
Trong số các ngành nghề được tuyển dụng nhiều nhất, phải kể đến kỹ sư cơ khí với mức lương cao, phúc lợi hấp dẫn. Vậy, đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật có những điều gì cần biết? Hãy cùng tìm hiểu trong bài viết dưới đây.
Kỹ thuật cơ khí là ngành khoa học, ứng dụng nguyên lý vật lý để thiết kế và vận hành máy móc. Như vậy, công việc của kỹ sư cơ khí thường xoay quanh chế tạo sản phẩm cơ khí, máy móc công nghiệp như phương tiện giao thông, đồ dùng gia đình, vũ khí, công cụ sản xuất,…
Các nhiệm vụ cụ thể của kỹ sư cơ khí bao gồm:
Với những nhiệm vụ nêu trên, các vị trí kỹ sư cơ khí thường yêu cầu bằng cấp, kiến thức chuyên môn, kinh nghiệm làm việc, và khả năng sử dụng thành thạo phần mềm AutoCAD, máy CNC,..
Cơ hội nghề nghiệp của kỹ sư cơ khí rất rộng mở. Đây là vị trí quan trọng trong nhiều ngành như hàng không, nông nghiệp, y tế, quân sự, xây dựng,…
Dưới đây là một số ngành nghề kỹ sư cơ khí phổ biến:
Công việc của kỹ sư Nhật trong lĩnh vực cơ khí
Tùy vào những đơn hàng khác nhau, sẽ có những yêu cầu khác nhau dành cho các kỹ sư cơ khí đi Nhật. Tuy nhiên, những điều kiện thường thấy như sau:
Ngoài ra, để đi Nhật theo diện kỹ sư, bạn cần chuẩn bị trước tiền chi trả cho các chi phí như khám sức khỏe, vé máy bay, xin visa,…
Vé máy bay là chi phí bắt buộc khi đi Nhật theo diện kỹ sư
Và đừng quên các giấy tờ cần thiết cho hồ sơ tham gia đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật, bao gồm: hộ chiếu, bằng tốt nghiệp, bảng điểm, hộ khẩu, giấy khai sinh công chứng,…
Hiện nay, mức lương trung bình của các đơn đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật rơi vào khoảng từ 200.000 – 250.000 Yên mỗi tháng (tương đương 32 triệu đến 41 triệu đồng một tháng), chưa tính làm thêm giờ. Nếu bạn làm thêm giờ, lương sẽ còn cao hơn nữa. Bên cạnh đó, kỹ sư đi Nhật cũng có cơ hội hưởng các phúc lợi hấp dẫn khác từ công ty.
Tuy nhiên, cần lưu ý là mức lương còn thay đổi phụ thuộc vào các yếu tố như: công ty tiếp nhận, hợp đồng lao động, năng lực của bạn,…
Có thể thấy mức lương này cao gấp nhiều lần so với làm việc tại Việt Nam. Vì vậy, cũng dễ hiểu khi ngày càng nhiều bạn sinh viên tốt nghiệp cao đẳng, đại học các chuyên ngành kỹ thuật quyết định đi Nhật theo diện kỹ sư.
Vậy ngoài mức lương thu hút thì tham gia vào những đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật còn mang lại lợi ích gì? Thực tế, kỹ sư cơ khí ở Nhật rất được trọng dụng. Hơn nữa, các lợi ích khác, có thể kể đến như:
Cuộc sống với đầy đủ tiện nghi hiện đại của kỹ sư Nhật bản
Tuy các vị trí kỹ sư Nhật đều có mức lương hấp dẫn, nhưng đổi lại, bạn phải làm việc trong môi trường thường xuyên tiếp xúc với máy móc, dầu nhớt, tiếng ồn. Vì vậy, để làm tốt vai trò này, bạn nên rèn luyện khả năng chịu áp lực tốt, tinh thần trách nhiệm cao, cẩn thận, và tỉ mỉ trong công việc.
Bên cạnh đó, đừng quên nâng cao trình độ tiếng Nhật cho bản thân để dễ trúng tuyển các đơn hàng kỹ sư cơ khí đi Nhật và có cơ hội xin visa vĩnh trú về sau.
Xem thêm công việc dành cho kỹ sư cơ khí tại Minna No Tokugi