Ở Nhật Bản, có rất nhiều loại visa khác nhau, áp dụng cho những đối tượng và mục đích khác nhau. Những bạn thực tập sinh, hoặc lao động sắp sang Nhật làm việc lần đầu có thể đã nghe qua Tokutei Ginou. Tuy nhiên, một loại visa quan trọng không kém, mà ai cũng nên biết là Tokutei Katsudo. Loại visa này sẽ đặc biệt hữu ích trong trường hợp bạn bị mắc kẹt ở Nhật, đang thất nghiệp hoặc chờ thay đổi tư cách lưu trú.
Cùng tìm hiểu ai đủ điều kiện xin Visa Tokutei Katsudo
Vậy Visa Tokutei Katsudo là gì? có những loại Visa Tokutei Katsudo nào và ai đủ điều kiện để nộp đơn xin? Cùng tìm hiểu ngay bên dưới nhé!
Tokutei Katsudo (特定活動) là tư cách lưu trú “hoạt động đặc định” do Bộ Tư pháp Nhật Bản cấp cho người nước ngoài, nhằm mục đích cho phép họ tham gia vào các hoạt động mà tư cách lưu trú hiện tại của họ không cho phép. Ví dụ, người nước ngoài bị mắc kẹt tại Nhật Bản do dịch covid-19, và muốn tìm việc.
Thực tế, đối tượng áp dụng của visa Tokutei Katsudo rộng hơn rất nhiều, nhưng phổ biến nhất phải kể đến:
Như đã đề cập ở trên, Tokutei Katsudo cấp tư cách lưu trú cho các hoạt động được chính phủ chỉ định. Nhưng vì số lượng các hoạt động này rất nhiều, nên visa Tokutei Katsudo cũng có nhiều loại, với thời gian lưu trú khác nhau (có thể là 3 tháng, 6 tháng, 1 năm, 3 năm, 5 năm,…).
Thông thường, các hoạt động được chỉ định sẽ có đánh số, và nêu rõ đối tượng áp dụng. Ví dụ, hoạt động đặc định số 46 ( 特定活動 (46号) ) là tư cách lưu trú cho phép du học sinh quốc tế có trình độ tiếng Nhật thành thạo, đã tốt nghiệp các trường đại học ở Nhật Bản, được làm các vị trí công việc ngoài danh mục “Kỹ thuật – Tri thức nhân văn – Nghiệp vụ quốc tế”.
Visa Tokutei Katsudo
Tuy nhiên, lưu ý không phải tất cả các hoạt động được chỉ định đều gắn số. Trong trường hợp đó, bạn nên chú ý đến chi tiết hoạt động đề cập sẵn trong tên gọi. Ví dụ, 特定活動(継続就職活動), có nghĩa là visa Tokutei Katsudo (tiếp tục tìm việc làm), giúp kéo dài thời hạn lưu trú thêm 6 tháng để các bạn du học sinh tốt nghiệp có thời gian tìm việc.
Để biết thêm các hoạt động được chỉ định khác của Tokutei Katsudo, bạn truy cập trang web của Cục quản lý xuất nhập cảnh Nhật Bản. Các trường hợp có thể xin visa Tokutei Katsudo chẳng hạn như:
Những du học sinh không nhất thiết phải trở về quê hương sau khi kết thúc chương trình học tại Nhật Bản. Nếu muốn tiếp tục tìm việc làm tại Nhật, bạn có thể chuyển tư cách lưu trú từ “du học” thành “hoạt động được chỉ định (tiếp tục tìm việc làm)”.
Với loại visa này, bạn có thời gian lưu trú là 6 tháng, và nếu đáp ứng các điều kiện, bạn sẽ được gia hạn thêm 1 lần (6 tháng) nữa. Vì vậy, tổng thời gian lưu trú mà Tokutei Katsudo cấp cho sinh viên tốt nghiệp chờ tìm việc tối đa là 1 năm.
Visa Tokutei Katsudo dành cho sinh viên chờ tìm việc
Để đăng ký tư cách lưu trú này, cần chuẩn bị các giấy tờ sau:
Thực tập sinh, sắp kết thúc chương trình đào tạo, nhưng chưa kịp chuyển tư cách lưu trú sang “lao động có kỹ năng đặc định 1” (Tokutei Ginou 1), có thể xin Tokutei Katsudo để được ở lại Nhật và tiếp tục hoàn thiện hồ sơ.
Lưu ý, visa này chỉ cấp trong trường hợp bạn đã tìm được công ty tiếp nhận nhưng chưa kịp xin chuyển tư cách lưu trú.
Thời hạn lưu trú của Tokutei Katsudo là 4 tháng, và khó gia hạn tiếp nếu không có lý do chính đáng cho việc chậm trễ.
Để xin visa Tokutei Katsudo này, thực tập sinh cần có các giấy tờ sau:
Du học sinh tốt nghiệp đại học hoặc cao học ở Nhật Bản (không bao gồm cao đẳng) có thể đăng ký tư cách lưu trú “hoạt động được chỉ định số 46” nếu có trình độ tiếng Nhật xuất sắc (JLPT N1 hoặc đạt 480 điểm BJT trở lên).
Thông thường, du học sinh sau khi tốt nghiệp sẽ được công ty tuyển dụng, làm những vị trí vận dụng kiến thức chuyên ngành ở trường, và có tư cách lưu trú chính là “Kỹ thuật – Tri thức nhân văn – Nghiệp vụ quốc tế”.
Tuy nhiên, với visa Tokutei Katsudo số 46, cơ hội việc làm của du học sinh được mở rộng hơn. Bạn sẽ có thể làm những công việc khác với chuyên môn thuộc danh mục “Kỹ thuật – Tri thức nhân văn – Nghiệp vụ quốc tế”. Ví dụ như:
Tìm kiếm việc làm tại Nhật với Minna No Tokugi